0909 335 467

VÌ SAO CÔ GÁI 29 TUỔI BÔI THUỐC CHỨA CORTICOID BIẾN THÀNH BÀ LÃO BẢY MƯƠI?

Chị Tha Ri trước và sau khi dùng thuốc có chứa corticoid
Chị Tha Ri trước và sau khi dùng thuốc có chứa corticoid

I.Biến thành bà lão vì bôi nhầm thuốc chứa corticoid

Câu chuyện của chị Thạch Tha Ri, 29 tuổi, quê ở Bạc Liêu, từ một cô gái trẻ có diện mạo đẹp bỗng chốc bị biến thành bà lão 90 tuổi đã khiến mọi người bàng hoàng. Bởi nguyên do là chị Tha Ri bôi nhầm thuốc có chứa quá nhiều corticoid- một chất vốn có nhiều trong các loại mỹ phẩm làm đẹp đang trôi nổi trên thị thường hiện nay. Qua lời kể của chị Tha Ri, ta cùng tìm hiểu về hành trình khuôn mặt chị bị chất corticoid làm biến dạng.

Khi đang mang thai thì cơ thể chị Thạch Thị Tha Ri có nhiều biểu hiện lạ, nổi mẩn ngứa khắp người và tập trung nhiều tại vùng mặt. Do sợ uống thuốc dị ứng sẽ ảnh hưởng đến em bé, Tha Ri tự nhờ người thân ra hiệu thuốc tây mua thuốc bôi trị ngứa. Chị kiên trì bôi sau hơn 1 tháng thì vết ngứa hết hẳn. Tuy nhiên, sau đó da mặt của chị trở nên nhão xệ xuất hiện các vết chai sần. Lúc này, bà mẹ 29 tuổi chỉ nghĩ đây là dấu hiệu xấu do quá trình mang thai gây ra nên không đi khám. 

Đến tháng 6-2015, khi Tha Ri sinh em bé, bác sĩ sản khoa đã phát hiện sự bất thường trên gương mặt của Tha Ri. Được sự giúp đỡ của nhiều người, từ các bác sĩ đến báo chí, chị Thạch Tha Ri soi da và dùng các phương pháp thử từ bác sĩ Cẩm Anh, bệnh viện Đại học Y Dược. Chị nhận được chẩn đoán: Chị Tha Ri bị chứng lão hóa sớm do lạm dụng thuốc bôi chứa corticoid.

Tù lúc đó, tốc độ lão hóa trên gương mặt chị Tha Ri diễn ra nhanh đến chóng mặt, chỉ chưa đầy 2 tháng sau trông chị đã như một cụ bà 70 tuổi, đến nỗi chồng và hàng xóm không nhận ra.

II.Tác hại khôn lường của chất corticoid.

Theo bác sĩ Cẩm Anh, corticoid là một chất chống viêm mạnh, có tác dụng chống dị ứng, chữa viêm các loại. Thuốc được dùng dạng uống, tiêm, bôi da tại chỗ. Tuy nhiên, đây là chất nếu dùng lâu dài thường gây nên biến chứng nguy hiểm như giảm khả năng miễn dịch, gây nhiễm trùng cơ thể hay từng vùng nếu bôi da, rối loạn hoạt động nội tiết và các biến chứng như tiểu đường, cao huyết áp.

Đặc biệt là hội chứng nghiện corticoid, da sẽ bị phản ứng khi bệnh nhân ngưng thuốc. Corticoid làm yếu hệ thống bảo vệ của da nên dễ bị nhiễm trùng da lan rộng, làm mất khả năng sinh sản của tế bào, gây ra tình trạng teo da, da mỏng và chảy nhão.

Từ đó da dễ bị tàn phá bởi yếu tố môi trường như nắng, gió, bụi, ô nhiễm… Ngoài ra khi ngưng sử dụng Corticoid thuốc sẽ khiến người bệnh có phản ứng nổi mụn,viêm da kích ứng, da nhờn hơn trước, nám, làn da bị lão hóa nhanh, sần sùi, đen xạm.

Với riêng trường hợp của Thạch Thị Tha Ri, sau điều trị 3 tháng, tuy kết quả điều trị rất tốt nhưng chị chưa thể lấy lại hình dạng gương mặt như cũ. Bác sĩ Cẩm Anh cho biết, bệnh nhân này có thể lấy lại từ 90-100% hình dạng gương mặt, nhưng phải tuân thủ nghiêm ngặt lời dặn của bác sĩ thì quá trình phục hồi mới khả quan.

Qua đây, bệnh nhân chàm da có thể thấy tác động ghê gớm của corticoid và để tránh hậu quả do chúng gây ra, tốt nhất nên ngưng các biện pháp điều trị chàm da bằng thuốc bôi chứa corticoid.

p/s: Nếu bạn hay người thân của bạn đang hàng ngày đối diện với những khó khăn do căn bệnh khó chịu này gây ra thì đừng ngần ngại nhấc máy gọi cho chúng tôi theo hotline 0934.335.467 để được tư vấn nhé. Hoặc bạn gửi câu hỏi của bạn ở đây, chúng tôi sẽ gọi lại tư vấn cho bạn.

 

Bạn có thể tìm thấy chúng tôi qua các từ khóa:

corticoid, chàm tổ đỉa, bệnh chàm da, điều trị bệnh chàm, chàm khô

Bình luận

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *